Uống rượu, bia có phải chịu trách nhiệm hình sự không? - Giải Đáp Pháp Luật

Uống rượu, bia có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

uống rượu, bia có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

Pháp luật không cấm việc mọi người sử dụng rượu, bia. Tuy nhiên, khi mọi người sử dụng rượu, bia quá mức dẫn đến mất kiểm soát hành vi là nguyên nhân tiềm tàng gây ra không ít vụ việc đáng tiếc về người cũng như tài sản. Điển hình nhất là các vụ việc liên quan đến an toàn giao thông. Vậy pháp luật quy định thế nào khi người phạm tội có sử dụng rượu, bia?

Trong bài viết này Luật Tài Nguyên sẽ giúp bạn giải đáp thắc mắc trên.

Cơ sở pháp lý: 

Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi bổ sung 2017)

Trách nhiệm hình sự là gì? 

Theo quy định tại Điều 2 BLHS 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) quy định:

“Chỉ người nào phạm một tội đã được Bộ luật Hình sự quy định mới phải chịu trách nhiệm hình sự.”.

Vậy trách nhiệm hình sự được hiểu đơn giản là hậu quả pháp lý bất lợi của việc phạm các tội quy định trong bộ luật hình sự mà người phạm tội phải chịu.

Uống rượu, bia có phải chịu trách nhiệm hình sự không? 

Điều 13 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi bổ sung năm 2017) đã có hẳn 01 điều luật quy định về việc sử dụng rượu bia cũng như các chất kích thích khác.

Điều 13. Phạm tội do dùng rượu, bia hoặc chất kích thích mạnh khác

Người phạm tội trong tình trạng mất khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình do dùng rượu, bia hoặc chất kích thích mạnh khác, thì vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự.”

Như vậy, trong trường hợp phạm tội mà người phạm tội sử dụng rượu bia hoặc các chất kích thích khác thì vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự.

Vậy uống rượu, bia khi phạm tội là tình tiết tăng nặng hay giảm nhẹ? 

Theo quy định tại khoản 1 điều 52 Bộ luật hình sự 2015 (sửa đổi bổ sung 2017) quy định về các tình tiết tăng nặng:

Điều 52. Các tình tiết tăng nặng trách nhiệm hình sự

Chỉ các tình tiết sau đây mới là tình tiết tăng nặng trách nhiệm hình sự:

a) Phạm tội có tổ chức;

b) Phạm tội có tính chất chuyên nghiệp;

c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn để phạm tội;

d) Phạm tội có tính chất côn đồ;

đ) Phạm tội vì động cơ đê hèn;

e) Cố tình thực hiện tội phạm đến cùng;

g) Phạm tội 02 lần trở lên;

h) Tái phạm hoặc tái phạm nguy hiểm;

i) Phạm tội đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ có thai,người đủ 70 tuổi trở lên;

k) Phạm tội đối với người ở trong tình trạng không thể tự vệ được, người khuyết tật nặng hoặc khuyết tật đặc biệt nặng, người bị hạn chế khả năng nhận thức hoặc người lệ thuộc mình về mặt vật chất, tinh thần, công tác hoặc các mặt khác;

l) Lợi dụng hoàn cảnh chiến tranh, tình trạng khẩn cấp, thiên tai, dịch bệnh hoặc những khó khăn đặc biệt khác của xã hội để phạm tội;

m) Dùng thủ đoạn tinh vi, xảo quyệt,tàn ác để phạm tội;

n) Dùng thủ đoạn,phương tiện có khả năng gây nguy hại cho nhiều người để phạm tội;

o) Xúi giục người dưới 18 tuổi phạm tội;..

Như vậy, uống rượu bia cũng không bị coi là tình tiết tăng nặng.

 Tuy nhiên,trong một số tội phạm nhất định, hành vi uống rượu, bia hoặc sử dụng chất kích thích khác là hành vi mang tính chất định khung hình phạt nặng hơn. Cụ thể, đối với các tội: 

+  Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ (Điều 250 Bộ luật Hình sự 2015)

+  Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường sắt (Điều 267 Bộ luật Hình sự 2015)

+ Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường thủy (Điều 272 Bộ luật Hình sự 2015).

Các tội này nếu phạm tội khi sử dụng rượu bia thì mức phạt được áp dụng có tính chất tăng nặng từ 3-10 năm tù.

Theo quy định tại Khoản 1 điều 51 của Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017:

Điều 51. Các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự

Các tình tiết sau đây là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự:

a) Người phạm tội đã ngăn chặn hoặc làm giảm bớt tác hại của tội phạm;

b) Người phạm tội tự nguyện sửa chữa, bồi thường thiệt hại hoặc khắc phục hậu quả;

c) Phạm tội trong trường hợp vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng;

.

.

d)…

x) Người phạm tội là người có công với cách mạng hoặc là cha, mẹ, vợ, chồng, con của liệt sĩ.”….”

Như vậy, uống rượu không nằm trong các tiết tình giảm nhẹ theo quy định của Bộ luật Hình sự.

Kết luận lại uống rượu, bia khi phạm tội vẫn là phải chịu trách nhiệm hình sự. việc có sử dụng rượu, bia khi phạm tội không phải là các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự mà ngược lại còn là tình tiết tăng nặng khung hình phạt trong một số trường hợp và có thể mức phạt áp dụng có tính chất tăng nặng từ 3 năm – 10 năm tù.

Trên đây là bài viết của chúng tôi giải đáp thắc mắc về câu hỏi uống rượu, bia có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

uống rượu, bia có phải chịu trách nhiệm hình sự

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *