Có được ly hôn khi vợ đang mang thai không?

Chồng có được ly hôn khi vợ đang mang thai không? Người vợ có quyền ly hôn chồng khi đang mang thai không? Nếu có thì thủ tục ly hôn như thế nào? Việc phân định tài sản, quyền nuôi con được quy định như thế nào?

Bài viết sau đây của Hãng Luật Tài Nguyên sẽ làm rõ những vấn đề trên.

Quyền yêu cầu ly hôn

Luật Hôn nhân và gia đình quy định về quyền ly hôn của vợ/chồng như sau:

“Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.”

Như vậy, người chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong thời gian người vợ mang thai hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Ngược lại, người vợ dù đang mang thai vẫn có quyền yêu cầu ly hôn. Trong trường hợp này, khi có yêu cầu ly hôn của người vợ mà hòa giải tại Tòa án không thành, Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

Quyền nuôi con sau khi ly hôn

Theo nguyên tắc, vợ chồng sẽ thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con; nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con.

Trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

Đối với trường hợp con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Như vậy, bạn có quyền trực tiếp nuôi con nếu chứng minh được mình có đủ điều kiện, năng lực để nuôi con.

Bên cạnh đó, người chồng vẫn có nghĩa vụ và quyền của cha đối với con khi không trực tiếp nuôi con:

“Điều 82. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.

2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.”

Dịch vụ ly hôn tại Hãng Luật Tài Nguyên

– Tư vấn quyền và nghĩa vụ của Khách hàng liên quan đến vụ việc

– Tư vấn về chia tài sản chung của vợ chồng

– Tư vấn quyền nuôi con và nghĩa vụ cấp dưỡng, thăm nuôi

– Hướng dẫn Khách Hàng cung cấp giấy tờ, tài liệu liên quan bảo vệ quyền lợi của mình trong quá trình giải quyết ly hôn

– Tham gia đàm phán hòa giải về ly hôn, chia tài sản và quyền nuôi con

– Đại diện Khách Hàng tham gia tố tụng tại Tòa án khi có tranh chấp xảy ra

Giải đáp pháp luật

Vui lòng để lại thông tin liên hệ, chúng tôi sẽ gọi lại ngay cho bạn



    Để lại bình luận